Vatican News
Papa akiwa amezungukwa na  viongozi wa kidini wakati wa Mkutano wa kidini nchini Iraq tarehe 6 Nachi 2021 Papa akiwa amezungukwa na viongozi wa kidini wakati wa Mkutano wa kidini nchini Iraq tarehe 6 Nachi 2021  (AFP or licensors)

Papa kwa Jukwaa la kidini:hamasisha ufikiaji wa haki msingi&uhuru wa kidini

Katika ujumbe wa Papa Franisko kwa tukio la Bologna nchini Italia la Jukwa la kidini katika matazamio ya Mkutano wa mataifa tajiri ishirini G20,ameangazia juu mashambulizi ya maeneo ya ibada na kushauri,kuhudumia ukweli,kupinga ujingea wa kidini na kuelimisha amani.

Na Sr. Angela rwezaula - Vatican

Papa Francisko ametuma ujumbe wake kwa  Jukwa la Kidini 2021 katika matazamio ya Mkutano wa mataifa tajiri “G20 ambalo linafanyika Bologna nchini Italia tareh 12 Septemba 2021. Papa Francisko anawakumbusha jinsi anavyokumbuka mji huo wenye tabia pamoja na mengine ya utamaduni wa kale wenye uwazi, wa kuelimisha wazalendo katika ulimwengi na kukumbusha kuwa utambulisho wake ni ule wa kuwa na nyumba yetu ya pamoja, wa kiulimwengu(mkutano wa wanafunzi na ulimwengu wa elimu Oktoba Mosi 2017). Ni vizuri hasa kwa lengo la kutaka kushida mambo fulani na kushirikisha . Ni vizuri kwamba wamekusanyika pamoja kwa lengo la kushinda upendeleo na kubadilishana mawazo na matumaini: pamoja, kwa viongozi wa dini, viongozi wa kisiasa na wawakilishi wa mazungumzo ya utamaduni ulimwenguni ili kukuza ufikiaji wa haki za msingi, zaidi ya yote uhuru wa kidini, na kukuza chachu ya umoja na upatanisho ambapo vita na chuki zimepanda kifo na uwongo. Katika hili jukumu la dini ni muhimu sana. Papa amependa kusisitiza kwamba, ikiwa tunataka kuhifadhi udugu Duniani, hatuwezi kupoteza kuona Mbingu. Walakini, lazima tusaidie kuondoa upeo wa macho kutoka katika mawingu meusi ya vurugu na misimamo mikali, tukijiimarisha kwa imani kwamba zaidi ya kuwa na  Mungu inatuelekeza kwa ndugu yetu mwingine (Hotuba kwenye tukio la  Mkutano wa Kidini, huko Uru, Machi 6 2021).

Ndiyo, dini ya kweli inajumuisha kumwabudu Mungu na kumpenda jirani. Na kama sisi waamini Papa ameongeza kusema hatuwezi kujiondoa kutoka katika  chaguzi hizi muhimu za kidini: zaidi ya kuthibitisha kitu, tumeitwa kuonesha uwepo wa baba Mungu wa mbinguni kupitia maelewano yetu hapa duniani. Katika miaka 40 iliyopita kumekuwa na mashambulio karibu 3,000 na mauaji karibu 5,000 katika maeneo mbali mbali ya ibada, katika nafasi hizo ambazo zinapaswa kulindwa kama eneo la utakatifu na undugu. Kwa urahisi sana, na la kushangaza Papa amebainisha kuwa wale wanaolitukana jina takatifu la Mungu kwa kuwatesa ndugu zao wanapata ufadhili. Leo, hata hivyo, Papa amesema pia kuwa kwa bahati mbaya hii inaonekana kama ndoto ya mbali. Hebu fikiria juu ya kuongezeka kwa vurugu ambazo hutumia maeneo matakatifu. Kwa kuongezea, mahubiri yenya chochezi wale ambao, kwa jina la mungu wa uwongo, huchochea chuki inaenea kwa njia isiyodhibitiwa. Je! Tunaweza kufanya nini mbele ya haya yote?

Papa Francisko aidha amesema katika nyanja ya kidini, mabadiliko ya tabia nchi, mabaya yanaonekana kuwa yanaendelea: katika mabadiliko mabaya ambayo yanaathiri afya ya Dunia, nyumba yetu ya pamoja, pia kuna nyingine ambazo zinatishia Mbingu. Ni kana kwamba joto la udini linakua. Lakini kupinga huko hakutoshi: ni muhimu zaidi kuelimisha, kukuza maendeleo ya haki, msaada na ujumuishaji ambayo huongeza fursa za masomo na elimu, kwa sababu ambapo umaskini na ujinga hutawala kabisa, vurugu msingi huchimba mizizi kwa urahisi zaidi. Kwa hakika pendekezo la kuanzisha kumbukumbu ya pamoja ya wale ambao wameuawa katika kila sehemu ya ibada, hakika inapaswa kutiwa moyo. Katika Biblia, kwa kujibu chuki ya Kaini, ambaye alimwamini Mungu na bado akamuua kaka yake, na kuifanya sauti ya damu yake itoke juu ya dunia, swali lilitoka Mbinguni: “Yuko wapi ndugu yako?” (Mwa 4: 9). Jibu halisi la kidini kwa mauaji ya jamaa ni kutafuta ndugu.

Waamini hawawezi kupambana na vurugu za silaha, ambazo hutengeneza vurugu zaidi, kwa njia isiyo na mwisho ya kulipiza kisasi na visasi visivyo na mwisho. Kwa upande mwingine, kile ambacho wanapenda kusema katika siku hizi ni juu ya faida: “Hatutajiua wenyewe, tutasaidiana, tutasameheana”. “Hizi ni jitihada ambazo zinahitaji hali isiyo rahisi. Hali ni ngumu hakuna, silaha bila ujasiri, hakuna msaada bila kusamehe, hakuna msamaha bila ukweli,  lakini ambayo ndiyo njia pekee inayowezekana ya amani. Ndio, kwa sababu njia ya amani haipatikani mikononi, lakini kwa haki. Na sisi viongozi wa dini ndio kwanza tunapaswa kupitia majaribio kama hayo, tukishuhudia kuwa uwezo wa kupambana na uovu haumo katika tangazo, bali kwa katika maombi; sio kulipiza kisasi, bali kuwa na maelewano; sio kwa njia za mkato zilizoamriwa na matumizi ya nguvu, lakini kwa njia ya nguvu ya umoja na ya kujenga mshikamano.” Kwa kuongezea Papa amesema katika ujumbe huo “Kwa sababu hii tu ndio inastahili mwanadamu. Na kwa sababu Mungu sio Mungu wa vita, bali wa amani”.

Amani, ni neno muhimu katika hali ya sasa ya kimataifa Papa anabainisha katika ujumbe wake. Neno ambalo mbele yake hatuwezi kuwa wasiojali au wasio na upande wowote. Papa amerudia kusema kuwa “sio upande wowote, lakini iliyokaa kwa amani! Kwa maana hiyo tunaomba amani ya kweli, kama haki ya wote kwa ajili ya kusuluhisha mizozo bila vurugu. Hii ndio sababu tunarudia: kamwe vita tena, tena dhidi ya wengine, kamwe tena bila wengine! Naomba masilahi na njama ambazo hazifichiki mara nyingi za wale wanaozalisha vurugu, waongeze mbio za silaha na kukanyaga amani na biashara, ijulikane Amani inapendekeza kushughulikia shida ambazo, katika unganisho la leo, hazihusu tena mtu, bali kila mtu. Papa Francisko kwa hali hiyo amefikia mabadiliko ya tabia nchi na uhamiaji. “Kiukweli sio wakati tena wa ushirikiano wa mmoja dhidi ya mwingine, lakini kwa utaftaji wa pamoja wa suluhisho la shida za kila mtu. Vijana na historia itatuhukumu juu ya hii. Na ninyi, marafiki wapenzi, njooni pamoja kwa hili. Kwa hivyo, ninakushukuru kwa dhati na kukutia moyo, nikifuatana na sala zangu na kuomba baraka za Aliye Juu juu ya kila mmoja wenu.”

12 September 2021, 11:13